หอดอกผึ้ง
หอดอกผึ้ง สร้างไว้สำหรับงานแห่หอดอกผึ้งของชาวญัฮกุร เป็นงานบุญใหญ่ประจำปีที่จัดขึ้นทุกวันที่ 13 ของเดือนเมษายน ตรงกับช่วงก่อนวันสงกรานต์ ชาวบ้านเริ่มหาอุปกรณ์และไม้ทำโครงสร้างหอดอกผึ้งตั้งแต่วันที่ 9 เมษายน และทำให้เสร็จภายในวันที่ 13 เมษายน ในคืนนั้น จะมีงานรื่นเริงฉลองหอดอกผึ้ง มีทั้ง การละเล่น ปาเรเร? และฟ้อนรำ เช้าวันที่ 14 เมษายน จะเป็นวันแห่หอดอกผึ้งพร้อมกองผ้าป่า ขบวนแห่หอดอกผึ้งพากันเดินรอบหมู่บ้าน 1 รอบก่อนเข้าไปที่วัด แห่รอบศาลาอีก 3 รอบก่อนขึ้นบนศาลาวัดเพื่อถวายให้พระเก็บดอกผึ้งที่ตกแต่งหอดอกผึ้งไว้ใช้หล่อเทียนพรรษา
![](https://langrevival.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2020/02/nyahkur-rituals-001.jpg)
![](https://langrevival.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2020/02/nyahkur-rituals-002.jpg)
![](https://langrevival.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2020/02/nyahkur-rituals-003.jpg)